DMCA.com Protection Status

Giấy tờ về đất đai do chế độ cũ cấp có giá trị pháp lý không?

Tư Vấn Pháp Luật

Tư Vấn Pháp Luật

Giấy tờ về đất đai do chế độ cũ cấp có giá trị pháp lý không?

Ngày đăng : 18/06/2020 - 4:56 PM

Gia đình em hiện đang sinh sống trên mảnh đất diện tích khoảng 400 m2, trên đất có nhà. Nguồn gốc nhà và đất nêu trên là do bố mẹ em mua lại từ người khác vào năm 1965, trên văn tự đoạn mãi bất động sản (gồm nhà và đất) có chứng nhận của cơ quan chế độ cũ. Trong suốt quá trình từ lúc mua đến nay, gia đình em sinh sống canh tác ổn định không có tranh chấp. 

 

Vậy Luật sư cho em hỏi trường hợp của gia đình em có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không ạ? giấy tờ mua bán do chế độ cũ chứng nhận có giá trị pháp lý vào thời điểm này hay không? Cảm ơn Luật sư

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi vướng mắc pháp lý đến Công ty Luật Nguyên Khang, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Gia đình bạn, đã sử dụng đất ổn định từ năm 1965, có văn tự đoạn mãi bất động sản do cơ quan chế độ cũ chứng nhận. Đây chính là một trong những loại văn bản của chế độ cũ được thừa nhận tại Điều 15 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định chi tiết Nghị định 43/2014/NĐ-CP và Nghị định 44/2014/NĐ-CP.

 

Điều 15. Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất 

 

Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 100 của Luật Đất đai bao gồm: 

 

1. Bằng khoán điền thổ. 

 

2. Văn tự đoạn mãi bất động sản (gồm nhà ở và đất ở) có chứng nhận của cơ quan thuộc chế độ cũ. 

 

3. Văn tự mua bán nhà ở, tặng cho nhà ở, đổi nhà ở, thừa kế nhà ở mà gắn liền với đất ở có chứng nhận của cơ quan thuộc chế độ cũ. 

 

4. Bản di chúc hoặc giấy thỏa thuận tương phân di sản về nhà ở được cơ quan thuộc chế độ cũ chứng nhận. 

 

5. Giấy phép cho xây cất nhà ở hoặc giấy phép hợp thức hóa kiến trúc của cơ quan thuộc chế độ cũ cấp. 

 

6. Bản án của cơ quan Tòa án của chế độ cũ đã có hiệu lực thi hành. 

 

7. Các loại giấy tờ khác chứng minh việc tạo lập nhà ở, đất ở nay được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có đất ở công nhận.  

 

Do đó căn cứ vào Điểm e Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013, trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có các giấy tờ về quyền sử dụng đất được quy định tại Khoản 1 Điều này thì sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà không phải nộp tiền sử dụng đất. 

 

Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

 

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

...

e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

 

Như vậy, nếu gia đình bạn muốn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì liên hệ phòng Tài nguyên môi trường cấp huyện để chuẩn bị một bộ hồ sơ yêu cầu cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hồ sơ có kèm theo các giấy tờ của chế độ cũ như bạn đã trình bày cùng với các giấy tờ khác có giá trị chứng minh gia đình bạn sử dụng ổn định lâu dài nàh đất nêu trên như biên lai đóng thuế nhà đất, thuế nông nghiệp, hoá đơn điện nước, quyết định cấp số nhà v.v...

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Nguyên Khang về vướng mắc của bạn. Nội dung trả lời dựa trên cơ sở quy định của pháp luật và chỉ mang tính chất tham khảo.

 

Nếu còn vướng mắc, cần hỗ trợ các dịch vụ pháp lý khác, bạn vui lòng liên hệ qua Email, Zalo hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!     

Luật sư Nguyễn Cao Đạt - Công ty Luật Nguyên Khang

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

Giấy tờ về đất đai do chế độ cũ cấp có giá trị pháp lý không?

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388