DMCA.com Protection Status

Nợ riêng của chồng (vợ) trước khi kết hôn

Tư Vấn Pháp Luật

Tư Vấn Pháp Luật

Nợ riêng của chồng (vợ) trước khi kết hôn

Ngày đăng : 04/02/2020 - 8:44 AM

Chồng tôi mượn tiền của người khác từ lúc chúng tôi chưa cưới nhau và tôi không hề biết gì về khoản nợ này. Nay họ đến nhà yêu cầu tôi phải trả thay số nợ đó cho chồng. Vậy cho tôi hỏi, tôi có nghĩa vụ phải trả nợ cho chồng tôi không?

 

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi vướng mắc pháp lý đến Công ty Luật Nguyên Khang, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Vấn đề bạn gặp phải, hiện nay được quy định tại Khoản 1 Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2015). Theo đó:

 

Điều 45. Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng

 

Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

 

1. Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn;

 

2. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định tại khoản 4 Điều 44 hoặc quy định tại khoản 4 Điều 37 của Luật này;

 

3. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;

 

4. Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng.

 

Như bạn trình bày, khoản nợ này là của riêng chồng bạn và phát sinh trước khi hai người kết hôn, bạn hoàn toàn không hề biết. Do đó, chiếu theo quy định tại Khoản 1 Điều 45 Luật hôn nhân gia đình nêu trên, bạn không có trách nhiệm phải trả khoản nợ này, trách nhiệm trả nợ là của riêng chồng bạn. Tuy nhiên, nếu bạn tự nguyện muốn trả nợ thay cho chồng thì vẫn được, pháp luật không cấm.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Nguyên Khang về vướng mắc của bạn. Nội dung trả lời dựa trên cơ sở quy định của pháp luật hiện hành và chỉ mang tính chất tham khảo.

 

Nếu còn vướng mắc, cần hỗ trợ các dịch vụ pháp lý khác, bạn vui lòng liên hệ qua Email, Zalo hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!     

Luật sư Nguyễn Cao Đạt - Công ty Luật Nguyên Khang

 

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

Nợ riêng của chồng (vợ) trước khi kết hôn

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388