DMCA.com Protection Status

Trách nhiệm hình sự khi gây tai nạn giao thông

Tư Vấn Pháp Luật

Tư Vấn Pháp Luật

Trách nhiệm hình sự khi gây tai nạn giao thông

Ngày đăng : 03/02/2020 - 10:03 AM

Em tôi là tài xế, hôm trước sau khi nhậu say, em tôi điều khiển xe tải và đã vô tình gây tai nạn làm chết một người. Luật sư cho tôi hỏi như vậy em tôi có bị đi tù hay không?

 

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi vướng mắc pháp lý đến Công ty Luật Nguyên Khang, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

 Hiện nay, tình trạng vi phạm an toàn giao thông, gây tai nạn chết người dẫn đến bị truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định tại Điều 260 Bộ Luật Hình sự 2015 (đã được sửa đổi bổ sung năm 2017) (BLHS). 

 

“Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ 

 

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: 

 

a) Làm chết người; 

 

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên; 

 

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%; 

 

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng. 

 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm: 

 

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định; 

 

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác; 

 

c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

 

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông; 

 

đ) Làm chết 02 người; 

 

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%; 

 

g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng. 

 

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm: 

 

a) Làm chết 03 người trở lên; 

 

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên; 

 

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên. 

 

4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm. 

 

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”.

 

Theo như bạn trình bày, em bạn đã sử dụng rượu bia (đến mức say) trước khi điều khiển xe tải là hành vi vi phạm Luật Giao thông đường bộ 2008 (đã được sửa đổi bổ sung bởi Luật Phòng chống tác hại rượu bia), cụ thể: 

 

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

 

...

“8. Điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn”.

 

Như vậy, em bạn đã vi phạm luật Giao thông đường bộ, kết hợp với hậu quả gây tai nạn làm chết 01 người đã đủ các yếu tố cấu thành “Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ” quy định tại Điều 260 BLHS. Hơn nữa, căn cứ vào tình tiết vụ việc, em bạn có sử dụng rượu bia (nhậu say) nên có khả năng bị truy tố vào Khoản 2 Điều 260 với khung hình phạt từ 03 đến 10 năm tù. Mức hình phạt cụ thể sẽ do Toà án có thẩm quyền quyết định căn cứ vào hồ sơ vụ án, các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ v.v.... 

 

Kết luận: Nếu bị vụ án khởi tố, khả năng cao em bạn sẽ bị truy tố vào Khoản 2 Điều 260 BLHS với mức phạt cao nhất là 10 năm tù; ngoài ra em bạn còn có thể bị cấm hành nghề từ 01 đến 05 năm theo quy định tại Khoản 5 Điều 260 BLHS.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Nguyên Khang về vướng mắc của bạn. Nội dung trả lời dựa trên cơ sở quy định của pháp luật và chỉ mang tính chất tham khảo.

 

Nếu còn vướng mắc, cần hỗ trợ các dịch vụ pháp lý khác, bạn vui lòng liên hệ qua Email, Zalo hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!     

Luật sư Nguyễn Cao Đạt - Công ty Luật Nguyên Khang

 

 

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

Trách nhiệm hình sự khi gây tai nạn giao thông

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388