DMCA.com Protection Status

Trợ cấp thôi việc cho viên chức khi chấm dứt hợp đồng lao động

Tư Vấn Pháp Luật

Tư Vấn Pháp Luật

Trợ cấp thôi việc cho viên chức khi chấm dứt hợp đồng lao động

Ngày đăng : 31/03/2020 - 3:35 PM

Em là viên chức của Bảo tàng tỉnh (là biên chế, có ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn). Em công tác từ năm 1997, có đóng bảo hiểm xã hội từ 1997 đến nay. Cơ quan cũ đã làm Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, có Quyết định thôi trả lương. Sau đó em về trường mới ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Cơ quan cũ không trả tiền trợ cấp thôi việc cho em. Vậy cơ quan cũ giải quyết có đúng qui định không? Cảm ơn Luật sư.

 

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi vướng mắc pháp lý đến Công ty Luật Nguyên Khang, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Do nội dung bạn trình bày chưa nêu rõ NGUYÊN NHÂN dẫn đến việc chấm dứt hợp đồng lao động và quá trình thôi việc CÓ ĐÚNG trình tự pháp luật hay không. Do đó, tôi xin tư vấn  như sau:

 

Trường hợp 1: Bạn được nhận trợ cấp thôi việc

Nếu cơ quan bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với bạn hoặc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng đã đảm bảo thời hạn báo trước 45 ngày (đối với hợp đồng không xác định thời hạn) thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 45 Luật Viên chức 2010 và Điều 39 Nghị định 29/2012/NĐ-CP hướng dẫn Luật Viên chức.

Theo quy định tại Điều 39 của Bộ luật lao động

"Trợ cấp thôi việc 

1. Trợ cấp thôi việc đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 31 tháng 12 năm 2008 trở về trước được tính như sau: 

a) Cứ mỗi năm làm việc được tính bằng 1/2 (một phần hai) tháng lương hiện hưởng, gồm: Mức lương theo chức danh nghề nghiệp, phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có); 

b) Mức trợ cấp thấp nhất bằng 01 (một) tháng lương hiện hưởng; 

c) Trường hợp viên chức được tuyển dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2003, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2008. 

...

2. Trợ cấp thôi việc đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 đến nay được thực hiện theo quy định của pháp luật về trợ cấp thất nghiệp. 

3. Nguồn kinh phí chi trả trợ cấp thôi việc được lấy từ nguồn tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập. 

4. Viên chức thôi việc được hưởng trợ cấp thôi việc quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này và được xác nhận thời gian có đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật."

Trường hợp 2: Bạn không được nhận trợ cấp thôi việc

Nếu bạn bị cơ quan buộc thôi việc hoặc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng vi phạm thời hạn báo trước như đã trình bày thì cơ quan không có trách nhiệm trả tiền trợ cấp thôi việc cho bạn.

Điều 45. Chế độ thôi việc

...

2. Viên chức không được hưởng trợ cấp thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Bị buộc thôi việc;

b) Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc mà vi phạm quy định tại các khoản 4, 5 và 6 Điều 29 của Luật này;

...

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Nguyên Khang về vướng mắc của bạn. Nội dung trả lời dựa trên cơ sở quy định của pháp luật và chỉ mang tính chất tham khảo.

Nếu còn vướng mắc, cần hỗ trợ các dịch vụ pháp lý khác, bạn vui lòng liên hệ qua Email, Zalo hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!     

Luật sư Nguyễn Cao Đạt - Công ty Luật Nguyên Khang

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

Trợ cấp thôi việc cho viên chức khi chấm dứt hợp đồng lao động

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388