DMCA.com Protection Status

Tư vấn về hành vi trộm cắp tiền

Tư Vấn Pháp Luật

Tư Vấn Pháp Luật

Tư vấn về hành vi trộm cắp tiền

Ngày đăng : 04/02/2020 - 8:43 AM

Con tôi bị bắt quả tang trộm cắp tiền của nhà hàng xóm với tổng số tiền là 1 triệu đồng. Giờ họ nói sẽ đưa ra công an, kiện để cho con tôi đi tù. Luật sư cho tôi hỏi, hành vi trộm tiền của con tôi theo quy định của pháp luật sẽ bị xử lý như thế nào? có đến mức phải đi tù không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi vướng mắc pháp lý đến Công ty Luật Nguyên Khang, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Theo như bạn trình bày, con của bạn đã có hành vi trộm cắp tài sản và bị bắt quả tang. Hành vi này là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên mức độ xử lý như thế nào còn phụ thuộc nhiều yếu tố, mà trong câu hỏi bạn chưa nêu rõ:

 

Thứ nhất: Là số tuổi của con bạn. 

 

Độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với Tội trộm cắp tài sản quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2017) là phải từ đủ 14 tuổi trở lên (tuổi tròn). Do vậy nếu con bạn chưa đủ 14 tuổi, thì sẽ không bị truy tố tội này. Trong trường hợp con bạn đã đủ tuổi thì:

 

Thứ hai: Tội trộm cắp hiện nay được quy định tại Điều 173 BLHS 2015 (đã được sửa đổi bổ sung năm 2017). Theo đó, Điều luật có yêu cầu về trị giá tối thiểu của tài sản bị trộm cắp như sau:

 

Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

 

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm: 

 

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm; 

 

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; 

 

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội; 

 

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; 

 

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

 

Theo như bạn trình bày, con của bạn chỉ trộm 1 triệu đồng, chưa đáp ứng được mức tối thiểu theo yêu cầu về giá trị tài sản bị trộm cắp. Nếu không rơi vào các trường hợp quy định từ điểm a đến điểm đ, Khoản 1 Điều 173 (tức chưa có tiền án, tiền sự v.v...) thì cũng sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.

 

Tuy nhiên, như chúng tôi đã chia sẻ, hành vi trộm cắp nêu trên là hành vi vi phạm pháp luật, nếu con bạn không thuộc trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì vẫn có khả năng bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 15 Nghị định 163/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

 

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

 

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

 

a) Trộm cắp tài sản;

 

b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

 

c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

 

d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác.

...

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

 

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm a, b, c Khoản 1; Điểm c, đ, e Khoản 2 Điều này.

 

  

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Nguyên Khang về vướng mắc của bạn. Nội dung trả lời dựa trên cơ sở quy định của pháp luật và chỉ mang tính chất tham khảo.

 

Nếu còn vướng mắc, cần hỗ trợ các dịch vụ pháp lý khác, bạn vui lòng liên hệ qua Email, Zalo hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!     

Luật sư Nguyễn Cao Đạt - Công ty Luật Nguyên Khang

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

Tư vấn về hành vi trộm cắp tiền

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388