DMCA.com Protection Status

Vấn đề quan hệ tình dục với người chưa thành niên

Tư Vấn Pháp Luật

Tư Vấn Pháp Luật

Vấn đề quan hệ tình dục với người chưa thành niên

Ngày đăng : 20/02/2020 - 1:43 PM

Xin nhờ được Luật sư tư vấn: Em năm nay 22 tuổi vừa tốt nghiệp đại học vẫn đang thất nghiệp. Trong quá trình đi làm thêm em có quen con gái chủ quán. Do hai đứa có tình yêu nên em và bạn gái đã quan hệ tình dục và làm bạn gái có thai. Giờ gia đình bạn gái em biết chuyện, đã đi báo công an, họ nói em dụ dỗ con họ vì con họ còn nhỏ, mới 14 tuổi chưa biết gì. Em đang lo không biết mình có vi phạm pháp luật như họ nói không? vì chuyện quan hệ tình dục là 2 đứa tự nguyện chứ em không có ép buộc gì cả?

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi vướng mắc pháp lý đến Công ty Luật Nguyên Khang, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Theo như những gì bạn trình bày thì bạn và bạn gái đã có chuyện quan hệ tình dục (một cách tự nguyện) dẫn đến có thai. Bạn năm nay 22 tuổi (đã thành niên), bạn gái bạn năm nay mới có 14 tuổi (chưa thành niên). Như vậy theo quy định của Bộ Luật Hình sự 2015 (đã sửa đổi, bổ sung năm 2017), gia đình bạn gái bạn tố cáo hành vi vi phạm pháp luật của bạn là có cơ sở.

 

Cụ thể, Điều 145 BLHS 2015 nói trên có quy định về “Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình duc khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi”. Nếu người nào đã đủ 18 tuổi (bạn đã 22 tuổi) mà thực hiện hành vi trên là đủ yếu tố cấu thành tội phạm cho dù bạn gái bạn đã tự nguyện (nếu không tự nguyện sẽ phạm vào tội Hiếp dâm với mức phạt sẽ nặng hơn).

 

Một tình tiết quan trọng nữa mà bạn đề cập đó là bạn gái bạn đã mang thai. Đây là tình tiết định khung hình phạt quy định tại Khoản 2 Điều 145 với mức hình phạt từ 03 năm đến 10 năm tù.

 

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

 

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

 

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

 

b) Đối với 02 người trở lên;

 

c) Có tính chất loạn luân;

 

d) Làm nạn nhân có thai;

 

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

 

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

 

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

 

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

 

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

 

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

 

Như vậy trường hợp này của bạn, phía cơ quan công tố (Viện Kiểm Sát) hoàn toàn có cơ sở để truy tố bạn Khoản 2 Điều 145 BLHS 2015. Việc của bạn bây giờ là nên vận động người nhà hỗ trợ tiền bồi thường cho bên bạn gái. Đồng thời khi được mời làm việc, khi xét xử nên thành thật khai báo, nhận lỗi để được hưởng những tình tiết giảm nhẹ theo quy định của pháp luật.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Nguyên Khang về vướng mắc của bạn. Nội dung trả lời dựa trên cơ sở quy định của pháp luật và chỉ mang tính chất tham khảo.

 

Nếu còn vướng mắc, cần hỗ trợ các dịch vụ pháp lý khác, bạn vui lòng liên hệ qua Email, Zalo hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!     

Luật sư Nguyễn Cao Đạt - Công ty Luật Nguyên Khang

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

Vấn đề quan hệ tình dục với người chưa thành niên

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388