Để lại tài sản cho con chưa thành niên sau khi ly hôn

Tư vấn pháp luật

Tư vấn pháp luật

Để lại tài sản cho con chưa thành niên sau khi ly hôn

Ngày đăng : 21/09/2020 - 4:30 PM

Vợ chồng tôi chung sống với nhau được 15 năm và có duy nhất 01 người con chung. Nay do có nhiều mâu thuẫn trong cuộc sống và không thể hàn gắn được nên tôi quyết định sẽ ly hôn. Con chúng tôi năm nay chưa thành niên, cháu mới 14 tuổi. Vợ chồng tôi có tài sản chung là 01 căn nhà và tôi muốn để toàn bộ căn nhà này cho con sau khi ly hôn. Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi làm thế nào để thực hiện nguyện vọng này. Cảm ơn Luật sư!

 

 

Trả lời: Cảm ơn chị đã gửi vướng mắc pháp lý đến Công ty Luật Nguyên Khang, trường hợp của chị chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Vợ, chồng hoặc cả hai vợ chồng đều có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Khi chị quyết định ly hôn sẽ có 03 vấn đề phát sinh kèm theo gồm:

 

- Ly hôn: Toà có đồng ý cho ly hôn hay bác đơn yêu cầu ly hôn?

- Tài sản chung: Phân chia tài sản như thế nào?

- Con chung: Ai là người trực tiếp nuôi? Ai có nghĩa vụ cấp dưỡng

 

Do chị không trình bày thông tin về nguyện vọng đối với việc nuôi con chung, cấp dưỡng như thế nào nên chúng tôi chỉ tư vấn 02 vấn đề là: ly hôn và chia tài sản chung.

 

Thứ nhất: Vấn đề ly hôn

 

Khi ly hôn, chị phải chứng minh được những yếu tố như có hành vi bạo lực gia đình, người chồng vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ của mình v.v...dẫn đến đời sống hôn nhân không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được (Khoản 1 Điều 56 Luật HNGĐ). Đồng thời chuẩn bị một bộ hồ sơ trong đó bao gồm: Đơn xin đơn phương ly hôn; các giấy tờ tuỳ thân của chị, chồng và người con; các giấy tờ liên quan đến tài sản của vợ chồng; các giấy tờ khác để chứng minh có hành vi bạo lực gia đình, có việc ly thân (nếu có) gửi đến TAND có thẩm quyền. Việc Toà án có đồng ý cho ly hôn hay không sẽ tuỳ thuộc vào đánh giá của HĐXX. Nếu có cơ sở họ sẽ tuyên chấp nhận yêu cầu của chị và ngược lại.

 

Thứ hai: Vấn đề để lại tài sản cho con

 

Trước tiên phải khẳng định rằng tài sản là căn nhà chị nêu là tài sản chung của vợ chồng và như vậy cả chồng chị cũng có quyền định đoạt việc cho hay không cho người con. Một mình chị không thể tự quyết định cho toàn bộ căn nhà trên cho con vì chồng chị cũng là đồng sở hữu. Theo quy định của pháp luật hiện hành, chị chỉ được phép cho phần tài sản mà chị được sở hữu (mức cụ thể là bao nhiêu sẽ do Toà tuyên trong Bản án), chị cũng có thể trình bày nguyên vọng này trong quá trình xét xử trước khi có Bản án của Toà.

 

Trong trường hợp chồng chị đồng ý để lại căn nhà trên cho con thì anh chị được quyền trình bày nguyện vọng này bằng văn bản, bổ sung vào hồ sơ vụ án hoặc trình bày tại Toà hoặc anh, chị thống nhất không yêu cầu Toà án phân chia tài sản và sẽ tự lập thoả thuận riêng. Thoả thuận này cần làm rõ nội dung: đồng ý để lại căn nhà trên cho con và tạm thời sẽ giao cho 01 bên quản lý đến khi người con đã thành niên (đủ 18 tuổi). Khi con chị đã thành niên, anh chị và cháu thì sẽ làm thủ tục chuyển giao và nhận chuyển giao quyền sở hữu nhà theo quy định của pháp luật.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Nguyên Khang về vướng mắc của chị. Nội dung trả lời dựa trên cơ sở quy định của pháp luật và chỉ mang tính chất tham khảo.

 

Nếu còn vướng mắc, cần hỗ trợ các dịch vụ pháp lý khác, chị vui lòng liên hệ qua Email, Zalo hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!     

Luật sư Nguyễn Cao Đạt - Công ty Luật Nguyên Khang

 

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

Để lại tài sản cho con chưa thành niên sau khi ly hôn

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388