Trình tự, thủ tục lập di chúc đúng quy định pháp luật

Tư vấn pháp luật

Tư vấn pháp luật

Trình tự, thủ tục lập di chúc đúng quy định pháp luật

Ngày đăng : 17/09/2020 - 4:34 PM

Tôi là mẹ đơn thân, có 03 người con, 02 gái và 01 trai. Nay các cháu đều đã yên bề gia thất và tôi sống một mình. Hiện tôi có 01 căn nhà trong nội ô thành phố và một mảnh đất ở ngoại ô Hà Nội. Nay tuổi cũng đã cao, tôi muốn sau khi mất tất cả tài sản trên sẽ cho người con trai thừa kế. Nhưng tôi nghe nói, nếu muốn như vậy tôi phải lập di chúc, nếu không tài sản sẽ được chia đều cho cả 03 người con, không phân biệt con trai hay con gái. Xin cho tôi hỏi có đúng như vậy không? Nếu lập di chúc tôi phải lập ở đâu, như thế nào để có giá trị pháp lý. Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi, cảm ơn Luật sư!

 

 

Trả lời: Cảm ơn chị đã gửi vướng mắc pháp lý đến Công ty Luật Nguyên Khang, trường hợp của chị chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Chị có tài sản là nhà và đất tại Hà Nội, đây là tài sản riêng của chị và chị có toàn quyền định đoạt đối với khối tài sản này. Pháp luật công nhận quyền định đoạt tài sản của cá nhân sau khi mất thông qua việc lập di chúc (Điều 624, Điều 626 BLDS 2015). Trong trường của chị có tài sản nhưng khi mất không để lại di chúc hoặc có để lại di chúc nhưng di chúc không có hiệu lực thì tài sản trên sẽ được chia cho những người thừa kế thuộc hàng thứ nhất của chị bao gồm: Cha, mẹ của chị (nếu còn sống) và 03 người con. Mỗi người đều được một phần bằng nhau, không phân biệt con gái hay con trai (Điều 650, Điều 651 BLDS 2015). 

 

Như vậy, nếu chị chỉ muốn để lại nhà và đất cho một mình người con trai sau khi chị mất, bắt buộc chị phải lập di chúc và di chúc này phải tuân thủ các quy định của pháp luật dân sự về nội dung, hình thức, trình tự, thủ tục để đảm bảo di chúc đó hợp pháp, có giá trị pháp lý. Cụ thể phải đáp ứng các điều kiện:

 

- Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

 

- Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

 

Trong đó nội dung di chúc cần phải thể hiện được thông tin của chị, thông tin người con trai, thông tin về nhà và đất tại Hà Nội kèm theo những giấy tờ pháp lý có liên quan như giấy tờ nhân thân của chị, con trai chị, giấy tờ nhà đất, giấy khám sức khoẻ v.v...

 

Di chúc có thể được lập bằng miệng hoặc bằng văn bản, nhưng để đảm bảo tính pháp lý của di chúc chị có thể yêu cầu Phòng công chứng hoặc UBND xã/phường/thị trấn để được công chứng, chứng thực di chúc (tuỳ từng trường hợp cụ thể theo quy định của pháp luật).

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Nguyên Khang về vướng mắc của chị. Nội dung trả lời dựa trên cơ sở quy định của pháp luật và chỉ mang tính chất tham khảo.

 

Nếu còn vướng mắc, cần hỗ trợ các dịch vụ pháp lý khác, chị vui lòng liên hệ qua Email, Zalo hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!     

Luật sư Nguyễn Cao Đạt - Công ty Luật Nguyên Khang

 

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

Trình tự, thủ tục lập di chúc đúng quy định pháp luật

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388