NHÀ ĐANG TRANH CHẤP CÓ ĐƯỢC SỬA CHỮA KHÔNG?

Tư vấn pháp luật

Tư vấn pháp luật

NHÀ ĐANG TRANH CHẤP CÓ ĐƯỢC SỬA CHỮA KHÔNG?

Ngày đăng : 07/04/2021 - 8:22 AM

Chào Luật sư, tôi có thắc mắc muốn được hỏi là: Tôi đang có tranh chấp về nhà đất với người khác. Vậy tôi có thể sửa chữa lại căn nhà đang tranh chấp này của mình hay không, vì hiện nay căn nhà của tôi đang có dấu hiệu xuống cấp trầm trọng? Xin cảm ơn Luật sư.Trả lời: Chào bạn dựa trên những thông tin bạn cung cấp, Luật sư xin được tư vấn đến bạn như sau:

 

Nếu nhà đất đang tranh chấp mà vụ việc Tòa án đang thụ lý giải quyết, thì theo quy định tại Điều 122 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 nhà đất đang tranh chấp đó phải được giữ nguyên hiện trạng để chờ Tòa giải quyết. Cụ thể tại Điều 122 quy định như sau:

“Điều 122. Cấm thay đổi hiện trạng tài sản đang tranh chấp

Cấm thay đổi hiện trạng tài sản đang tranh chấp được áp dụng nếu trong quá trình giải quyết vụ án có căn cứ cho thấy người đang chiếm hữu hoặc giữ tài sản đang tranh chấp có hành vi tháo gỡ, lắp ghép, xây dựng thêm hoặc có hành vi khác làm thay đổi hiện trạng tài sản đó”.

 

Trường hợp bạn vi phạm thì Tòa án có thể áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời nhằm ngăn chặn hành vi này xảy khi bên tranh chấp còn lại có yêu cầu. Ngoài biện pháp ngăn chặn được quy định tại Điều 122, Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 thì còn có các biện pháp khẩn cấp tạm thời khác như: Kê biên tài sản đang tranh chấp, cấm chuyển dịch về tài sản đối với tài sản đang tranh chấp…

 

Do đó, bạn sẽ không được sửa chữa nhà đang bị tranh chấp, nếu có quyết định của Tòa cấm thay đổi hiện trạng ban đầu theo yêu cầu của bên tranh chấp.

 

Tuy nhiên, bạn vẫn được sửa chữa nếu thỏa thuận với bên tranh chấp còn lại đồng ý để bạn sửa và không có yêu cầu gì. Bên cạnh đó, sau khi Tòa giải quyết bạn sẽ không được bồi thường khoản tiền đã sửa chữa trong thời gian xảy ra tranh chấp. Nên bạn cần lưu ý vấn đề này.

 

Luật sư Nguyễn Cao Đạt

Bài viết khác
  Hát karaoke gây ồn ào  (25.02.2020)

NHÀ ĐANG TRANH CHẤP CÓ ĐƯỢC SỬA CHỮA KHÔNG?

Zalo
Hotline tư vấn miễn phí: +84 934 367 388